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MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA TANO 
KATIKA VIWANJA VYA NDEGE

1. UTANGULIZI 

Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) iliundwa 
tarehe 29 Novemba, 1999 ikiwa ni sehemu ya zoezi 
lililokuwa likiendelea kuhusu programu ya uboreshaji wa 
Utumishi wa Umma ambao pamoja na mambo mengine 
ulikusudia kupunguza gharama kwa Serikali, kuongeza 
ubora katika utendaji na ufanisi katika utoaji Huduma 
kwa Umma. TAA ilianzishwa tarehe 29 Novemba, 1999 
kupitia Tangazo la Serikali Na. 404 la Mwaka 1999 chini 
ya Kifungu cha 3 cha Sheria ya Wakala wa Serikali Sura 
Na. 245 ya mwaka 1997 na ilizinduliwa rasmi tarehe 3 
Desemba, 1999.

Lengo kuu la kuanzishwa kwa TAA ni kuendesha, 
kusimamia, kuboresha na kuendeleza Viwanja vya Ndege 
vya Serikali kwa upande wa Tanzania Bara kwa ufanisi 
na ubora ili kukidhi mahitaji ya wateja wake. Majukumu 
mengine ni Kutoa huduma bora na salama katika 
kuwahudumia abiria, ndege na mizigo pale usafiri wa 
anga unapotumika ili kujenga taswira nzuri ya nchi kwa 
Mataifa mengine duniani, Kutoa ushauri wa Kitaalam 
kwa Serikali katika masuala yanayohusu uendelezaji 
wa viwanja vya ndege, Kuhakikisha kwamba Sera za 
Serikali, Kanuni na Taratibu zinazohusiana na masuala 
ya viwanja vya ndege yanatekelezwa kwa viwango vya 
Kimataifa, Kuishauri Serikali katika masuala ya Kitaifa 
na Kimataifa yanayohusu usimamiaji wa viwanja vya 
ndege pamoja na kanuni, ada na tozo zinazoendana na 
utoaji wa huduma hiyo na Kuunga mkono maendeleo 
ya kitaifa na kiuchumi kwa kuhakikisha kunakuwepo 
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miundombinu na huduma muhimu.
2. MAFANIKIO YA AWAMU YA TANO (5)

Serikali ya Awamu ya Tano (5) inayoongozwa na Rais 
Dkt. John Pombe Joseph Magufuli imeendelea kutekeleza 
Ilani ya Uchaguzi ya Mwaka 2015 ambayo inalenga zaidi 
katika kuboresha huduma za Usafiri wa Anga nchini. 

Utekelezaji huo unajumuisha kukamilisha Mpango 
Kabambe wa Usafiri wa Anga, kukamilisha ujenzi wa 
awamu ya kwanza ya jengo la tatu la abiria JNIA sambamba 
na kuanza ujenzi wa awamu ya pili ya jengo hilo, kuanza 
na kukamilisha ujenzi wa viwanja mbalimbali vya ndege 
pamoja na kuanza ujenzi wa Kiwanja cha ndege cha 
Kimataifa cha Msalato. Aidha, Serikali kupitia Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA), imehakikisha 
maboresho yote yaliyohusisha upanuzi, ukarabati na 
ujenzi wa viwanja na majengo mapya ya abiria na mizigo 
yamefanyika kwa wakati ili kufikia malengo ya Serikali ya 
kutoa huduma bora za usafiri wa Anga ikiwa sambamba 
na kuamsha muamko wa wananchi kutumia usafiri wa 
anga na kuwa chachu ya ukuaji wa uchumi wa nchi. 

Katika kipindi cha miaka mitano (5) ya uongozi mahiri 
wa Rais Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Serikali 
imefanikiwa pamoja na mambo mengine kujenga, 
kupanua na kukarabati viwanja vya ndege; kufanya 
pembuzi yakinifu, mipango kabambe na usanifu wa 
viwanja vya ndege pamoja na kusimika mitambo na 
mifumo viwanjani. 

3. UJENZI UPANUZI NA UKARABATI WA VIWANJA 
VYA NDEGE 

Katika kipindi cha miaka minne, Serikali ya awamu 
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ya Tano imetekeleza Ujenzi, Upanuzi na Ukarabati wa 
Viwanja vya Ndege ikiwa ni pamoja na uboreshaji wa 
miundombinu katika viwanja vya Ndege hivyo kuongeza 
uwezo wa Viwanja vya Ndege kupokea na kuhudumia 
Ndege kubwa zaidi na pia kutumika katika vipindi vyote 
vya mwaka sambamba na kuboresha ulinzi na usalama 
na huduma bora kwa watumiaji wa Viwanja husika. 
Katika kuendela kuboresha sekta ya usafiri wa anga, 
Serikali imefanya yafuatayo katika viwanja vya ndege:-

3.1 Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Julius 
Nyerere (JNIA) 

Ujenzi na ufunguzi wa Jengo la Tatu la Abiria lenye 
uwezo wa kuhudumia abiria milioni sita (6) kwa mwaka 
na hivyo kupunguza msongamano wa abiria katika jengo 
la pili la abiria ambalo lilikuwa na uwezo wa kuhudumia 
abiria milioni moja laki tano (1,500,000) tu kwa mwaka. 
Aidha jengo hili lina miundombinu ya kisasa ya ukaguzi 
wa abiria na mizigo, kumbi tatu (3) za 
watu Mashuhuri (CIP), Maduka ya bidhaa  mbalimbali, 
Mifumo ya kisasa ya kuongoza ndege, Migahawa miwili, 
maegesho ya magari yenye uwezo wa kuegesha magari 
zaidi ya 2000 kwa wakati mmoja na eneo maalumu la 
maegesho ya magari kwa muda mrefu kwa gharama 
nafuu. 

Sambamba na hilo Ujenzi, upanuzi na ukarabati katika 
jengo la tatu la abiria umewezesha kuegesha ndege kubwa 
kufikia 19 ambazo huweza kuegeshwa kwa mara moja. 
Kwa ujumla Jengo hili ni la pekee hapa nchini, lenye 
mifumo ya kisasa ambalo humuwezesha abiria na mizigo 
kuwasili na kuondoka kwa usalama wa hali ya juu.

Hivyo kwa sasa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 
Julius Nyerere kina uwezo wa kuhudumia jumla ya 
Abiria Milioni nane (8,000,000) kwa mwaka kwa majengo 
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yote matatu, Jengo la kwanza (500,000), Jengo la Pili 
(1,500,000) na Jengo la Tatu (6,000,000). 

3.1 Kiwanja cha Ndege cha Mwanza

	 Kukamilika kwa Ukarabati na Upanuzi mkubwa 
katika Kiwanja cha Ndege cha Mwanza kwa 
kurefusha barabara ya kutua na kuruka ndege kwa 
kiwango cha lami kwa meta 500 na hivyo kufanya 
barabara hiyo (runway) kuwa na urefu wa   meta 
3,800 na upana meta 45  

	 Kukamilika kwa Ujenzi wa eneo la maegesho ya 
ndege lenye uwezo wa kuegesha ndege; 

	 Kukamilika kwa Ujenzi wa jengo la kuongozea 
ndege (Control Tower); 

	 Kukamilika kwa Ujenzi wa kituo cha Umeme chenye 
majenereta makubwa mawili yenye ukubwa wa KvA 
650 kwa kila moja; 

	 Kukamilika kwa Ujenzi wa jengo jipya la kisasa la 
mizigo na maegesho yake, ambalo lina cheti cha 
Ithibati ya Usalama (RA3), ambacho kinaruhusu 
mizigo kupokelewa nchi za Umoja wa Ulaya. Ni 
uboreshaji na ukarabati huu ambao umewezesha 
Kiwanja hiki kupokea ndege za mizigo za Rwand 
Air na Ethiopian Airlines zinazosafirisha minofu ya 
samaki nje ya nchi; na

	 Maboresho zaidi yamefanyika katika uchepushaji 
wa maji  ili kudhibiti mafuriko ya maji ya mvua 
yaliyokuwa awali yakijaa kwenye eneo la kutua na 
kuruka kwa  ndege na hivyo kuwezesha kiwanja 
kutoa huduma katika majira yote ya mwaka. 

TAA Booklet_Edited.indd   4 8/1/20   4:05 PM



Mafanikio ya uendelezaji wa Viwanja vya NdegeMafanikio ya uendelezaji wa Viwanja vya Ndege

5

3.1 Kiwanja cha Ndege cha Iringa 

	 Kukamilika kwa Ukarabati wa barabara ya kuruka 
na kutua kwa ndege kwa kiwango cha lami katika 
kiwanja cha Ndege cha Iringa ambao umewezesha 
ndege aina ya Bombardier Q400 kutua na kuruka 
kwa usalama; 

	 Kukamilika kwa Upanuzi wa jengo la abiria ambapo 
kwa sasa jengo hilo lina uwezo wa kuhudumia zaidi 
ya abiria 100 kutoka abiria 35 wa awali; na 

	 Kukamilika kwa Uboreshaji wa mfumo wa vipooza 
hewa, pamoja na kufunga majenereta yenye uwezo 
wa 80 KvA.

3.2 Kiwanja cha Ndege cha Mpanda 

	 Kukamilika kwa Ukarabati wa jengo la abiria, 
ambapo kwa sasa ndege aina ya Bombadier yenye 
uwezo wa kubeba abiria 70 imeanza safari zake 
kwa ratiba ya mara mbili kwa wiki;  

	 Kukamilika kwa Ujenzi wa kituo cha zimamoto 
chenye uwezo wa kuegesha magari mawili (2) ya 
Zimamoto kwa pamoja;

	 Kukamilika kwa Ujenzi wa barabara ya kiungio 
inayounganisha jengo la zimamoto na barabara ya 
kuruka na kutua  ndege; 

	 Kukamilika kwa Kujenga mfumo wa maji safi 
kiwanjani; na

	 Kukamilika kwa Kuweka zege kwenye uzio wa 
usalama wenye urefu wa Kilometa 5.5
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3.3 Kiwanja cha Ndege cha Dodoma 

	 Kukamilika kwa Upanuzi na ukarabati wa jengo 
la abiria kwa kufanya upanuzi wa jengo la abiria 
wanaowasili. Kwa sasa jengo la abiria kiwanja 
hapo lina uwezo wa kuhudumia abiria 150 tofauti 
na awali ambapo kiwanja kilikuwa na jengo lenye 
uwezo wa kuhudumia abiria 35 pekee;

	 Kukamilika kwa Ukarabati wa Jengo la Watu 
Mashuhuri na ununuzi wa samani za kisasa; 

	  Kukamilika kwa Urefushaji na upanuzi wa 
barabara ya kutua na kuruka kwa ndege kutoka 
urefu wa meta 2,000 hadi meta 2,500 pamoja na 
upana wa meta 30;

	 Kukamilika kwa Ujenzi wa eneo maalum la kutua na 
kuruka kwa Helikopta na maegesho yake (Helipad);

	 Kukamilika kwa Maboresho katika mifumo ya  maji 
safi na maji taka; 

	 Kukamilika kwa Uboreshwaji wa eneo la maegesho 
ya ndege ambalo lina uwezo wa kuegesha ndege 
tatu (3) aina Bombardier na ndege zenye kubeba 
abiria 76 kwa wakati mmoja pamoja na usimikaji 
wa taa za kuongozea ndege ambazo zinaruhusu 
kiwanja kutumika nyakati za usiku; 

	 Kukamilika kwa Ujenzi wa eneo la maegesho ya 
magari ambapo kwa sasa magari 86 yanaweza 
kuegeshwa kwa mara moja; na

	 Urefushaji na upanuzi wa barabara ya kutua na 
kuruka kwa ndege kutoka urefu wa meta 2,500 
hadi meta 2,750 unaendelea kwa sasa.
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3.4  Kiwanja cha Ndege cha Songwe

	 Kukamilika kwa Ukarabati wa tabaka la juu la 
barabara ya kutua na kuruka ndege;  

	 Kukamilika kwa Kusimika kwa taa za kuongozea 
ndege wakati wa  usiku; na

	 Kukamilika kwa Ujenzi wa uzio wa kiusalama.

3.5 Kiwanja cha Ndege cha Arusha 

	 Kukamilika kwa Uboreshaji wa barabara ya kuruka 
na kutua ndege kwa urefu wa meta 200 na barabara 
za viungio; 

	 Kukamilika kwa Uboreshaji wa eneo la kuegesha 
magari lenye ukubwa wa mita za mraba 13,296 
kwa kiwango cha lami ambao utawezesha kuegesha 
magari 250 kwa wakati mmoja; 

	 Kukamilika kwa mfumo wa ulipaji wa maegesho ya 
magari  (car parking system); na 

	 Kuwekwa kwa mfumo wa maji safi. 

3.6 Kiwanja cha Ndege cha Tabora 

	 Kukamilika kwa Ujenzi wa barabara ya kutua na 
kuruka ndege kwa kiwango cha lami yenye urefu 
wa meta 900 na upana wa  meta 23; 

	 Kukamilika kwa Upanuzi na ujenzi kwa kiwango cha 
lami wa maegesho ya ndege yenye ukubwa wa mita 
za Mraba 20,000 ambao umewezesha kuegeshwa 
kwa ndege takribani 6 kwa wakati mmoja; 

	 Kukamilika kwa Usimikaji wa taa na mitambo ya 
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kuongozea ndege;

	 Kukamilika kwa Ujenzi wa kituo cha kufua umeme 
wenye jenereta lenye uwezo wa KVA 500; na

	 Kukamilika kwa Ujenzi wa uzio wa ndani wa 
usalama wenye urefu wa km 2.5.

4. UPEMBUZI YAKINIFU, MIPANGO KABAMBE NA 
USANIFU WA VIWANJA VYA NDEGE.

Kama mojawapo ya hatua za uendelezaji wa Viwanja vya 
Ndege Serikali imekamilisha Upembuzi Yakinifu pamoja 
na Usanifu wa Kina kwa ajili ya ujenzi wa Kiwanja kipya 
cha Ndege cha Msalato (Green Field). 

Vile vile Upembuzi yakinifu na Usanifu wa awali kwa ajili 
ya kuboresha na kupanua Jengo la pili la abiria (TBII) 
sambamba na Viwanja vya Ndege vya Njombe, Moshi, 
Iringa, Musoma, Lake Manyara, Tanga, Songea, Lindi, 
Kilwa Masoko, Singida na Kiwanja Kipya cha Ndege cha 
mkoa wa Simiyu.

Aidha, katika kipindi cha miaka hii mitano ya Uongozi 
wa Dr. Magufuli ambapo serikali imekamilisha Mpango 
Kabambe wa Usafiri wa Anga (Civil Aviation Master Plan).

Ili  kuhakikisha kunakuwa na matumizi bora ya ardhi 
ya Viwanja vya Ndege, Serikali imetayarisha Mipango 
Kabambe na Mipango ya Matumizi Bora ya Ardhi katika 
Viwanja vyake mbalimbali pamoja na kufanikiwa kuwa 
na Hati Miliki (Title Deed) katika viwanja vya ndege vya 
KIA, JNIA, Moshi, Arusha, Shinyanga, Sumbawanga, 
Lindi, Songwe, Chato, Mpanda, Musoma na Tanga.
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5. USIMIKAJI WA MITAMBO

Ili kuboresha uendeshaji wa Viwanja vya Ndege, Serikali 
ya Awamu ya Tano imewezesha usimikaji wa mitambo 
na mifumo mbalimbali katika viwanja vya ndege nchi. 
Mitambo na mifumo hiyo inajumuisha Majenereta, Vivuko 
vya Abiria (PBBs), Mfumo wa Ukaguzi wa Mizigo ya abiria 
(BHS), “Elevators, Escalators & Travelators”, Mifumo ya 
kufatilia mienendo ya kiuendeshaji na usalama (CCTV) 
pamoja na Mifumo wa maegesho ya magari (Automatic 
Car Parking System) viwanjani.

Sambamba na mafanikio yote hayo Serikali pia imeboresha 
mifumo wa kuratibu safari za abiria katika Viwanja vya 
Ndege vya JNIA, Mwanza na Bukoba na Dodoma. 

Mifumo ya CCTV (Closed Circuit Television) imefungwa 
katika viwanja vya JNIA & TAA HQ, Mwanza, Songwe, 
Iringa, Dodoma, Bukoba, Arusha, Mtwara, Lake Manyara 
na Lindi

6. ULINZI NA USALAMA 

6.1 Kusimika kwa Mitambo na Mashine za 
Kukagulia Mizigo ya Abiria na wasio Abiria 
Viwanjani

Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania imeweza 
kufunga mashine za kuonyesha picha moja, picha mbili 
na picha moja ya kuzunguka kwa picha tatu kwenye 
Viwanja mbalimbali nchini katika kuimarisha Usalama 
wa mizigo ya Abiria. Mashine hizi zimefungwa kulingana 
na uendeshaji wa kiwanja na matukio ya Usalama 
Viwanjani.Kila mzigo umepewa haki ya kukaguliwa kwa 
Sheria inayosimamia ukaguzi wa Mizigo Viwanjani.
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Mamlaka imeweza kufunga mashine ili kuhakikisha 
watu wote hawaingii kwenye Ndege na maeneo mengine 
ya Kiwanja na vitu vyote hatarishi katika usafiri wa Anga. 
Udhibiti huu ni muhimu kuhakisha kila mtu anayeingia 
kiwanjani anakaguliwa kwa utaratibu unaokubalika na 
viwango elekezi vya kiutendaji. Watumiaji wa viwanja vya 
ndege wote wanakuguliwa sawa sawa.

Mashine zilizonunuliwa na kusimikwa ni kumi na Sita 
(16) za ukaguzi wa abiria na mizigo (X-Ray mashines) 
kwa Viwanja vya ndege vya JNIA(5), Kigoma(1), Iringa(1), 
Songea(1), Bukoba(1), Mafia(1), Arusha(1), Mwanza(1), 
Songwe(1), Mtwara(1), na Dodoma(2) na milango kumi na 
mbili (12) ya ukaguzi wa abiria kwa viwanja vya ndege 
vya Mafia(1), Iringa(1), JNIA(5), Arusha(1), Dodoma(1), 
Kigoma(1), Songea (1) na Kahama(1).

6.2 Kukagua mizigo kwa Mashine za kutambua 
milipuko

Kulingana na ukubwa wa shughuli za Uendeshaji 
katika Kiwanja cha Kimataifa cha Julius Nyerere, 
mashine maalum zimefungwa kwa ajili ya kutambua 
chembechembe za milipuko yote ili kuzuia matendo yenye 
lengo la kufanya ulipuaji.

6.3 Kutoa mafunzo ya ufahamu wa usalama wa 
usafiri wa anga  kwa  Wafanya kazi viwanjani 
na jamii kwa ujumla

Mamlaka imefanikiwa kuwezesha  Wafanyakazi katika 
Viwanja vya ndege  na Jamii inayozunguka katika Viwanja 
inapata mafunzo ya usalama ili kuwa na uelewa na kutoa 
mchango katika suala zima la Usalama wa Usafiri wa 
Anga. Mafunzo haya yameboresha ushiriki na mchango 
wa Wafanyakazi na Jamii inayozunguka viwanjani kwenye 
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Usalama hivyo kuzuia matendo ya uhalifu Viwanjani.

6.4 Kukua na kuboresha mawasiliano  ya 
kiutendaji viwanjani 

Maboresho ya mawasiliano yamefanyika ili kuiwezesha 
kazi ya usalama iweze kuwa rahisi na kufanyika kwa 
wepesi na ubora zaidi. Moja ya jambo muhimu katika 
kazi ya usalama ni   mawasiliano ya uhakika na imara na 
Mamlaka inaendelea kufanyia kazi jambo hilo.

6.5  Upataji wa  mafunzo stahiki na Leseni za 
usalama wa Usafiri wa Anga

Mamlaka imeendelea kuhakikisha Watumishi wa Kitengo 
cha Usalama wanapata mafunzo na kuwa na Leseni 
ya kuifanya kazi kama inavyoelekezwa na Mamlaka ya 
Usafiri wa Anga Nchini. Lengo ni kukidhi viwango vya 
utoaji huduma kwa Viwango vya Kimataifa. Jambo hili ni  
muhimu kwenye utendaji  kwasababu  Shirika la Usafiri 
wa Anga Duniani (ICAO) limeweka utaratibu wa kukagua 
nchi kwenye utendaji wa Usalama wa Usafiri wa Anga  
katika vipindi mbalimbali.

6.6 Mazoezi makubwa na madogo ya usalama 
viwanjani

Mamlaka imeendelea kuandaa mazoezi makubwa na 
Madogo ya Usalama wa Usafiri wa Anga Viwanjani.

Mazoezi makubwa yamekwishafanyika katika kiwanja 
cha Arusha na Songwe na mazoezi madogo yamefanyika 
katika Kiwanja cha Kimataifa cha Julius Nyerere, Tanga, 
Mafia na Arusha. Na sasa zoezi kubwa lipo kwenye 
maandalizi katika kiwanja cha kiwanja cha Kimataifa 
cha Julius Nyerere, Dodoma na Mwanza. Mazoezi haya 
ni endelevu ili kuweka Viwanja tayari kwa tukio lolote la 
uhalifu dhidi ya Usalama wa Usafiri wa Anga.  
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6.7 Uzio wa usalama

Ujenzi wa uzio wa usalama umefanyika katika viwanja 
vya ndege vya Mwanza, Bukoba, Mpanda, Mafia, Arusha, 
Lake Manyara, Dodoma, JNIA (TBIII), Moshi, Musoma, 
Kigoma, Songwe na Tabora.

7. UWEZESHAJI WA ABIRIA, NDEGE NA MIZIGO

7.1 Uandaaji wa miongozo mbalimbali ya 
kuwezesha utoaji huduma  viwanjani. 

Viwanja vya Ndege vina miongozo mbalimbali inayosaidia 
Abiria na wasio Abiria kuweza kuvitumia katika hali 
zote. Hali hizi ni pamoja na wakati salama na wakati 
wa milipuko ya maradhi kama EBOLA na COVID-19 au 
dharura yeyote itakayotokea Viwanjani.

7.2 Kupanua eneo la kutoa huduma na kuimarisha 
huduma kwa wateja viwanjani.

Maeneo ya utoaji huduma kwa abiria na wasio abiria 
yameboreshwa sambamba na mahitaji muhimu kwenye 
maeneo hayo, mfano vyoo, huduma za uhamiaji, polisi, 
maeneo ya kucheza watoto na kuabudu. Pia watumishi 
wameweza kupata mafunzo ya huduma kwa wateja 
(Customer Care) ambayo yanawawezesha kuweza kutoa 
huduma iliyobora kwa wateja Viwanjani. 

7.3 Kuongezeka kwa huduma za usafirishaji wa 
mizigo ya wateja (Air Cargo)

Ujenzi na uboreshaji wa majengo ya kuhifadhia mizigo 
kumefanyika na hivyo kuwezesha kuongezeka kwa 
watumiaji wa huduma za usafirishaji mizigo katika 
Kiwanja cha Kimataifa cha Julius Nyerere na Kiwanja 
cha Mwanza. 
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7.4 Ununuzi wa Samani 

Serikali imeweza kufanya maboresho katika kumbi 
za Abiria na kumbi za watu Mashuhuri kwa kununua 
samani mpya katika kumbi hizo katika viwanja vya 
Dodoma, Mwanza, Mtwara na Mafia hivyo kuwawezesha 
Abiria kukaa kwa raha.

8. ZIMAMOTO NA UOKOAJI.

8.1 Utangulizi

Mamlaka ya Viwanja vya Ndege ina jukumu la kuhakikisha 
Abiria na mali zao ziko salama. Kwakushirikiana na Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji, Mamlaka imefanikiwa kuweka 
huduma za zimamoto na uokoaji katika Viwanja Vyote 
Nchini. Kazi kubwa ya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
Viwanja vya ndege ni kuokoa Maisha ya watu na mali 
zao, pale ajali ya ndege inapotokea katika eneo la uwanja 
na nje ya uwanja.

8.2 Kazi za Zimamoto na Uokoaji Viwanja vya 
Ndege. 

Huduma za Zimamoto na Uokoaji Tanzania ni kama 
zifuatavyo:-

a) Kuokoa maisha ya watu na mali zao;

b) Kuzima mioto mbali mbali inayotokea ndani ya 
viwanja na nnje ya viwanja;

c) Kufanya ukaguzi wa usalama wa moto ndani ya 
kiwanja na nnje ya kiwanja;

d) Kutoa mafunzo ya kinga na Tahadhari ya moto kwa 
wadau mbali mbali viwanjani;
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e) Kutoa huduma za “Fire cover” kwa mashirika ya 
ndege mbali mbali pindi ndege inapojaza mafuta 
huku abiria wakiwa ndani;

f) Kutoa huduma za “Fire cover” kwa viongozi mbali 
mbali wa nchi na wan chi za nnje pindi wanapokuwa 
wanasafiri au wanatua na ndege uwanjani. 
Viongozi hao ni Raisi wa Jamuhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Makamu wa Raisi, Waziri Mkuu na 
Maraisi wastaafu;

g) Kutoa huduma za “Fire cover” pindi ndege 
inapowasha injini baada ya “service”, (Engine run);

h) Kusafisha (Flashing) Mafuta ya Ndege pindi 
yanapomwagika uwanjani. “Oil spillage”; na

i) Kuhakikisha viwanja vya ndege vipo salama dhidi 
ya majanga ya moto.

8.3 Daraja la Zimamoto.

Kwa mujibu wa sheria za Kimataifa za Safari za Anga 
(ICAO), Viwanja vya Ndege vimegawanywa katika 
madaraja ( Category) kumi (10) kutokana na aina za 
ndege zinazoruka na wingi wa miruko hiyo katika 
viwanja husika. Hivyo, hata viwango vya ubora na wingi 
wa madawa ya kuzimia moto na maji vinatofautiana 
kulingana na madaraja hayo. Mfano, kiwanja cha Ndege 
cha JNIA ni (Cat. 9). Kwa mujibu wa Sheria za Kimataifa 
za Safari za Anga (ICAO). Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
linahitajika kuwa na kiwango cha maji lita 24,300, “Foam 
Concentrate” lita 9,000. 

Kwa sasa Kituo kina jumla ya kiwango cha maji lita 
27,000 kwenye mitambo na lita laki moja (100,000) za 
maji ya akiba kwenye kisima kilichopo kituoni. Pia kuna 
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“Foam Concentrate” lita 2400 ndani ya mitambo na Lita 
7,020 ya “Foam Concentrate” za akiba zipo stoo. Kwa 
hatua hiyo kimekidhi viwango vya Kimataifa.

Madaraja ya viwanja vya ndege nchini

12 

 

Madaraja ya viwanja vya ndege nchini 

NA. VIWANJA DARAJA 

MAJI NA MADAWA 
YANAYOHITAJIKA 

 
  

MAJI FOAM CO2 DCP 

1. JULIUS NYERERE 9 24300 9000 450 900 

2. MWANZA 7 12100 5300 225 450 

3 SONGWE 6 7900 4000 225 450 

4 MTWARA 6 7900 4000 225 450 

5 MPANDA 5 5400 3000 180 360 

6 IRINGA 5 5400 3000 180 360 

7 DODOMA  5 5400 3000 180 360 

8 KIGOMA 5 5400 3000 180 360 

9 BUKOBA 5 5400 3000 180 360 

10 ARUSHA 5 5400 3000 180 360 

11 TABORA 4 2400 1800 135 270 

12 MUSOMA 4 2400 1800 135 270 

13 SONGEA  3 1200 900 135 270 

14 SHINYANGA 3 1200 900 135 270 

15 KAHAMA 3 1200 900 135 270 

16 LINDI 3 1200 900 135 270 

17 L/MANYARA  2 670 550 90 180 

18 TANGA 2 670 550 90 180 

19 MASASI  2 670 550 90 180 
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20 MAFIA  2 670 550 90 180 

21 NACHINGWEA  1 230 230 45 90 

22 KILWA  1 230 230 45 90 

23 SUMBAWANGA 1 230 230 45 90 

24 MOSHI 1 230 230 45 90 

25 MORO -     

26 GEITA -     

S/N DARAJA  BAADHI YA NDEGE KWA DARAJA HUSIKA 

1. 1 

BEECH BONANZA 35 
CESSNA 150 
CESSNA 210H CENTURION  
CESSNA 206 

2. 2 

BEECHCRAFT  MODEL 18 
CESSNA 310 
PIPER NAVAJO PA – 31  
CESSNA 185 
CARAVAN 

3. 3 
HAWKER SIDDELEY HS125, SRS 3 
LET 410 

4. 4 
 ATR 42 
DASH 8 

5. 5 

FOKKER FELLOWSHIP F – 28, MK 100  
FOKKER F – 50  
GRUMMAN GULFSTREAM II 
 ATR 72 
DASH 100 
BOEING 733 
BOEING 727 

6. 6 BOEING 737 – 100  
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8.4 Uhakiki wa ubora wa Zimamoto Kimataifa

Ukaguzi wa Ubora wa Zimamoto na Uokoaji unafanywa 
mara kwa mara na Wakaguzi wa Kimataifa na wa Ndani 
(TCAA & TAA) ili kujiridhisha kama kweli Zimamoto na 
Uokoaji inakidhi viwango vinavyotakiwa Kimataifa.

a) Kuna ukaguzi wa ndani unaofanywa na wakaguzi 
toka TCAA na TAA;

b) Kuna ukaguzi wa nje ambao unafanywa na Shirika 
la Kimataifa la Usalama wa Safari za Anga (ICAO); 
na

c) Kuna ukaguzi wa kushtukizwa unaofanywa na 
maafisa wa Mashirika ya Ndege za Kimataifa kama 
EMIRATES, SOUTH AFRICA pamoja na Mashirika 
ya ndani ya Nchi kama PRECISION AIR, nk.
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8.5 Vigezo vinavyokaguliwa ni 

a) Uwezo wa magari wa kufanyakazi 
b) Uwezo wa madawa na maji kwenye magari 

 BOEING 737 – 200 
 BOEING 737 – 300 
 BOEING 737 – 400 
 DC9 – 10, 20 
 DC9 – 30 
 DC9 – 40 

7. 7 
BOEING 707 – 120, BOEING 707 – 220  
BOEING 720B, BOEING 767 
DC8 – 62, 62F, DC8 – 55, 55F 

8. 8 

 AIRBUS 320, BOEING 733,  BOEING 738,  BOEING 
737 
 BOEING 747 SP,  BOEING 767 – 200 
 LOCKHEED L – 1011 TRI-STAR  
 TUPOLEV TU – 114,  IIYUSHIN IL - 86 

9. 9 

 BOEING 747, 747B, C, F 
 CONCORDE 
 BOEING 777 
 AIRBUS 319 
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8.5 Vigezo vinavyokaguliwa ni

a) Uwezo wa magari wa kufanyakazi

b) Uwezo wa madawa na maji kwenye magari

c) Kupitia faili la kila askari kwa kujiridhisha kama 
wanataaluma yakutosha inayohusu Zimamoto 
Viwanja vya Ndege (Aviation Knowledge)

d) Kuna Wataalamu wa kutengeneza Mitambo ya 
Zimamoto ambayo ipo kwenye magari ya Zimamoto

e) Pamoja na vitendea kazi vyote vinavyohitajika katika 
mitambo ya kuzimia moto na madawa ya akiba ya 
kuzimia moto yaliyopo kituoni

9. TAARIFA ZA TAKWIMU

Hali ya takwimu kwenye usafiri wa Anga ni kama 
zifuatazo:-

a) Idadi ya Abiria imeongezeka kutoka 3,455,246 
mwaka 2015 hadi kufikia 3,502,846 mwaka 2019 
sawa na ongezeko la asilimia 1.4. Ongezeko hili 
limetokana na juhudi za Serikali ya Awamu ya Tano 
kuliongezea nguvu Shirika la Ndege la Tanzania na 
hivyo kuongeza uwezo wa kufanya safari nyingi 
ndani na nje ya nchi;

b) Kiasi cha mizigo kimepungua kutoka Tani 25,166 
mwaka 2015 hadi kufikia Tani 21,435 mwaka 
2019 sawa na upungufu wa asilimia 14.8. Sababu 
za upungufu huu ni kuimarika kwa njia nyingine 
za uzalishaji; na

c) Kwa kipindi cha miaka 4, Safari za Ndege 
zimepungua kutoka 143,467 mwaka 2015 hadi 
kufikia 140,810 mwaka 2019 ambayo ni sawa na 
upungufu wa asilimia 1.9. Sababu za kupungua ni 
kuongezeka kwa idadi ya Ndege zenye uwezo wa 
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kubeba Abiria wengi kwa wakati mmoja.

TAA Aerodromes, Airports & Airstrips
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