Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akiangalia namna samaki anaweza kufugwa vizuri bila kuharibu mazingira na kuleta manufaa kabla ya kuhutubia kwenye kilele cha siku ya mazingira duniani  kwenye viwanja vya Mwenge,Butiama.Siku ya Mazingira Duniani huadhimishwa tarehe 05 mwezi Juni kila mwaka, ikiwa na lengo kuhamasisha jamii duniani kote kuelewa masuala yahusuyo Mazingira na pia kuhamasisha watu wa jamii mbalimbali duniani kuwa mstari wa mbele katika kuchukua hatua za kuhifadhi na kulinda mazingira.

Kwa mwaka 2017, maadhimisho haya kimataifa yalifanyika nchini Canada yakiongozwa na kaulimbiu ya "Connecting People to Nature" (yaani mahusiano endelevu kati ya binadamu na mazingira). Kitaifa Siku ya Mazingira Duniani ilifanyika Mjini Butiama ikiongozwa na Kauli mbiu ya mwaka huu ni "Hifadhi ya Mazingira: Muhimili wa Tanzania ya Viwanda". Kaulimbiu hii inahamasisha wananchi kuwa na urafiki enedelevu na mazingira asilia ambapo kila mtu anapaswa kutambua, kufurahi, kujivunia na kulinda uzuri wa mazingira asilia yetu na kuhamasishana kuyatunza na kuhifadhi.

Kitaifa maadhimisho ya Siku ya Mazingira Dunia yalifanyika katika Uwanja wa Mwenge Mjini Butiama ambapo pamoja na sherehe hiyo kulikuwapo na Kongamano na shughuli mbalimbali kuhusiana na masuala ya Mazingira ambapo jumla ya miche ya asili 1,500 ilipandwa katika maeneo mbalimbali ya mji wa Butiama.

Aidha, katika zoezi hili Serikali inategemea kuwapo kwa faida zifuatazo:-

  1. Kuijengea jamii uwezo juu ya uelewa wa masuala ya mazingira na changamoto za kijamii zinazojitokeza katika utunzaji wa Mazingira.
  2. Kuwawezesha wadau kushiriki katika fursa zinazohusiana na upandaji wa miti.
  3. Kujadili mwendelezo wa utekelezaji wa shughuli zilizoratibiwa katika Mkoa na Wizara kuhusu namna bora ya uhifadhi wa Mazingira.
  4. Kuelemisha wananchi kupanda miti ili kukidhi mahitaji ya Dunia kupambana na ongezeko la hewa ya Carbon dioxide (Ukaa).
  5. Kuenzi kazi zote za Baba wa Taifa Mwl. Julius K. Nyerere katika hifadhi ya mazingira.

Maadhimisho katika Ngazi ya Wizara
Sekta ya Uchukuzi katika Wizara Ya Ujenzi,uchukuzi Na Mawasiliano imekuwa kila mwaka ikishiriki katika maadhimisho ya Siku ya Mazigira Duniani kwa kufanya shughuli mbalimbali. Mwaka huu Sekta ya Uchukuzi pamoja na taasisis zake iliungana na sekta nyingine nchini katika kuadhimisha siku ya mazingira Dniani Sekta ya uchukuzi iliadhimisha siku hii muhimu kwa kufanyakazi mbalimbali ikiwa pamoja na kupima utaoaji wa gesi joto kutoka kwenye Magari, Kupanda miti kufanya usafi katika maeneo ya Chuo cha Usafirishaji cha Taifa (NIT) pamoja na maeneo ya jirani.

image2Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Uchukuzi), Dk. Leonard Chamuriho aliyekuwa Mgeni rasmi akiwahutubia wafanyakazi wa taasisi zilizopo chini ya sekta hiyo, kabla ya kuanza kwa zoezi la kufanya usafi wa mazingira kwenye Chuo cha Usafirishaji cha Taifa (NIT) na Soko la Mabibo, ikiwa ni Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani iliyoadhimishwa jana.

 Awali kabla ya kuanza kwa usafi huo, Katibu Mkuu wa Sekta ya Uchukuzi, Dr. Leonard Chamuriho aliyekuwa mgeni rasmi alisema, Jiji la Dar es Salaam na maeneo mengine nchini limeendelea kuathirika na uchafunzi wa mazingira kwa njia mbalimbali, ambapo amewataka wafanyakazi kufanya usafi wa mara kwa mara.

Dr. Chamuriho alisema usafi wa mazingira unaondoa na kuzuia magonjwa ya milipuko yanayosababishwa na uchafu, endapo mazingira hayatasafishwa ipasavyo.

Hata hivyo, alisema usafi uendane na Kaulimbiu ya Siku ya Mazingira Kimataifa ya Mahusiano Endelevu kati ya Binadamu na Mazingira, wakati ya Kitaifa ni Hifadhi ya Mazingira Muhimili kwa Tanzania ya Viwanda.

"Tunaungana na wenzetu kusafisha mazingira lakini pia tujenge tabia ya kufanya usafi wa mara kwa mara, ili kujilinda na magonjwa ya milipuko," alisema Dr. Chamuriho.

Mbali na kupanda miti na kusafisha mazingira pia sekta ilifanya upimaji wa kiwango cha gesi toka kwenye magari.


image3

Mkuu wa chuo cha Usafirishaji cha Taifa (NIT) Mhandisi. Profesa Zacharia Mganilwa (kushoto), Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Uchukuzi), Dk. Leonard Chamuriho (wapili kutoka kushoto), Mwenyekiti Serikali za Mtaa wa Mabibo (wapili kutoka kulia) na Mkurugenzi wa Viwanja vya Ndege vya Mikoa (DRA) kutoka Mamlaka ya Viwanja vya Ndege, Ndugu Valentine Kadeha (wakwanza kulia) wakiwawanaelekea kwenye soko la Mabibo kufanya usafi.

image4

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Uchukuzi), Dk. Leonard Chamuriho akishiriki zoezi la usafi katika Soko la Mabibo pamoja na wafanyakazi kutoka taasisi mbali mbali zilizo chini ya wizara yake

image5

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Sekta ya Uchukuzi), Dr. Leonard Chamuriho akipanda mti ndani ya Chuo cha Usafirishaji cha Taifa (NIT), ikiwa ni moja ya kazi zilizofanyika jana kwenye kilele cha Siku ya Mazingira Duniani, iliadhimishwa kwa kufanyika usafi maeneo ya nje ya chuo hicho na soko la Mabibo.

image6

Mkurugenzi wa Viwanja vya Ndege vya Mikoa (DRA), Bw. Valentine Kadeha (katikati) akishirikiana kupanda mti na wanafunzi wa shule ya Mpakani ya Mabibo, katika maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani, iliyoadhimishwa jana kwa wafanyakazi wa taasisi mbalimbali wa Sekta ya Uchukuzi kufanya usafi nje ya Chuo cha Usafirishaji cha Taifa (NIT) na Soko la Mabibo.

image7

Mojawapo wa Wafanyakazi wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege, Swalha R. Soka akishiriki zoezi la upandaji miti ndani ya Chuo cha Usafirishaji cha Taifa (NIT)

image8

Mmoja wa wanafunzi wa Shule ya Msingi Mpakani akishiriki zoezi la upandaji miti katika maadhimiso ya siku ya mazingira duniani.

image9

Mmoja wa wafanyakazi wa Chuo cha Usafirishaji akiwa anaeleza kwa mgeni rasmi madhara ya gesi ya ukaa inayotokana na magari na namna chuo hicho kinavyoweza kupima magari na kutoa ushauri kwa watanzania katika kukabiliana na matatizo ya kimazingira yanasosababishwa na gesi ya ukaa.

image10

Baadhi ya wafanyakazi wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege pamoja na wanafunzi wa Shule ya Msingi Mpakani mara baada ya kumaliza zoezi la usafi wa mazingira.